Trang chủ  |  Tin tức & sự kiện  |  Thủ tục - biểu mẫu  |  Liên hệ
Tìm kiếm
Dịch Vụ Tranh Tụng Dịch Vụ Tư Vấn Dịch Vụ Pháp Lý Hỏi Đáp Pháp Luật Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
Quốc Tịch
Hộ Tịch
Ghi Chú Hộ Tịch
Cư Trú
Hộ Chiếu Và Thị Thực (Visa)
Phương Tiện Đi Lại
Pháp Lý Nhà Đất
Đăng Ký Kinh Doanh
Tin Công Ty Tin Chuyên Ngành Tin Tuyển Dụng Luật Sư Thích Đùa
Lời Giới Thiệu
Bộ Luật Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Hình Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Tố Tụng Dân Sự Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Hôn Nhân Gia Đình Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Xây Dựng Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Đất Đai
Luật Tố Tụng Hành Chính Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Bộ Luật Lao Động Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Doanh Nghiệp Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Thi Hành
Văn Bản Hướng Dẫn Về Thừa Phát Lại
Luật Luật Sư Và Quy Tắc Đạo Đức Nghề Luật Sư
Pháp Luật Về Thuế Và Các Văn Bản Hướng Dẫn
Luật Và Các Văn Bản Hướng Dẫn Khác
Bà bầu không được đóng bảo hiểm y tế?

Theo Luật Bảo hiểm y tế (BHYT), trong thời gian 6 tháng người lao động nữ nghỉ thai sản thì không phải đóng BHYT, doanh nghiệp cũng không phải đóng cho họ. Thế nhưng đã hơn 4 năm qua từ ngày Luật có hiệu lực, các cơ quan chức năng vẫn chưa có văn bản hướng dẫn việc này?

Bệnh viện bị ảnh hưởng khi bội chi quỹ BHYT

Không những chỉ người lao động nữ thai sản quan tâm đến vấn đề này, mà hiện tại rất nhiều cơ quan Bảo hiểm xã hội (BHXH) các tỉnh, thành  phía Nam đang đau đầu không biết thu khoản này ở đâu để mua thẻ BHYT cho các “bà đẻ” vì chưa có hướng dẫn. Năm 2012 vừa qua chỉ tính riêng tại Cụm thi đua số VII của BHXH Việt Nam (gồm 9 tỉnh miền Tây) đã có tới 6 tỉnh đã bị bội chi quỹ BHYT. Nhiều tỉnh thành cho rằng nguyên nhân một phần là do cơ quan chức năng không có hướng dẫn vấn đề đóng BHYT cho đối tượng phụ nữ nghỉ thai sản.

Trao đổi với báo chí, ông Cao Văn Sang – Giám đốc BHXH TPHCM  giải thích: Khi người phụ nữ đang làm việc tại các cơ quan, DN thì hàng tháng họ phải trích từ tiền lương đóng 1,5% BHYT, người sử dụng lao động đóng cho họ 3% BHYT. Nhưng trong thời gian họ nghỉ thai sản (6 tháng) thì không ai đóng cho họ hết, thậm chí họ khỏi đóng cho họ luôn nhưng vẫn được khám chữa bệnh theo tiêu chuẩn BHYT.

Luật BHYT tại  Điểm a, Khoản 1, Điều 13 quy định, “trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi theo quy định của pháp luật về BHXH thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHYT nhưng vẫn được tính vào thời gian tham gia BHYT liên tục để hưởng chế độ BHYT”. Như vậy có nghĩa, khi người phụ nữ nghỉ sinh thì đương nhiên họ phải có thẻ BHYT.

Thế nhưng rắc rối ở chỗ Luật BHYT không chỉ rõ là thu ở đâu, trong khi hiện cũng chưa có văn bản nào hướng dẫn là số tiền đảm bảo giá trị cho thẻ BHYT mà người sản phụ sử dụng lấy từ nguồn nào. Vì thế doanh nghiệp thì không phải nộp vào, người lao động thì khỏi đóng. “Vậy làm sao tôi cân đối được quỹ BHYT, đây là điều hết sức vô lý” – ông Sang phân trần.  

Ngoài ra việc thiếu văn bản hướng dẫn Luật BHYT về vấn đề này không những ảnh hưởng đến quỹ BHYT của các địa phương, nữ lao động thai sản mà còn trực tiếp tác động đến các bệnh viện. Vì nếu quỹ khám chữa bệnh BHYT của một tỉnh bị bội chi thì không có tiền để bù cho bệnh viện, phần của đối tượng thai sản vẫn điều trị nhưng không được bù, vậy người bị thiệt chính là các bệnh viện vì không có tiền chi. Năm 2012 cơ quan BHXH TP.HCM đã chi riêng cho đối tượng thai sản khoảng 56 tỉ đồng, năm nay dự đoán sẽ chi khoảng 85 tỉ (vì theo Bộ luật lao động mới thời gian nghỉ thai sản nâng lên đến 6 tháng).

Ông Cao Văn Sang cho biết sẽ kiến nghị vấn đề này đến Ủy ban các vấn đề xã hội của Quốc hội khi Đoàn thực hiện giám sát Luật BHYT tại TP.HCM. Và thẩm quyền ban hành Thông tư hướng dẫn thuộc trách nhiệm Bộ Y tế, Bộ Tài chính và Bộ LĐTBXH…

Ngày 28/3, Đoàn công tác thuộc Ủy ban các vấn đề xã hội của Quốc hội đã tiến hành giám sát việc thực hiện chính sách Bảo hiểm y tế (BHYT) tại BHXH TP.HCM.

Báo cáo với đoàn công tác, ông Cao Văn Sang  - Giám đốc BHXH TP cho biết, tính đến cuối năm 2012, toàn TP có hơn 4,8 triệu người tham gia BHYT, đạt 63,29% (tăng 2,29% so với năm 2009).   Đặc biệt là số lượng học sinh, sinh viên tham gia BHYT ngày càng tăng, tính đến tháng 12/2012, toàn TP có gần 1,4 triệu học sinh, sinh viên tham gia, đạt 86,72%. Riêng với đối tượng trẻ dưới 6 tuổi, số lượng thẻ cấp ra chỉ đạt 85%. Năm 2012, toàn TP có 47.297 doanh nghiệp với 1,7 triệu lao động, nhưng số doanh nghiệp chây ỳ không thực hiện đóng BHYT cho người lao động vẫn còn nhiều. 

Lam Sơn

Theo Pháp Luật VN

 

 

TIN TỨC KHÁC
Sửa luật để cởi trói cho doanh nghiệp
Dương Chí Dũng có thoát án tử?
Hôm nay phúc thẩm vụ án Dương Chí Dũng
Án đơn giản, 10 năm xử chưa xong
Công ty giải thể, tòa vẫn xử
Gần 5 tỷ bồi thường, chưa thể cứu Dương Chí Dũng khỏi tội chết
Cô bé bị cưỡng hiếp tập thể từng bị mẹ "cắm" vào quán karaoke
Ý kiến trái chiều về 68 người 'tự thú' đánh chết trộm chó
Tòa thận trọng với hợp đồng giả cách
Gia đình “nội chiến”, các tòa chỏi nhau
DANH MỤC LUẬT SƯ
Dịch Vụ Tranh Tụng
Dịch Vụ Tư Vấn
Dịch Vụ Pháp Lý
Hỏi Đáp Pháp Luật
Trao Đổi Khoa Học Nghiệp Vụ Tranh Tụng
TIN TỨC & SỰ KIỆN
VIDEO CLIP
Clip141: Bắt "siêu xe ôm" găm súng ngắn trong người
Clip141: Học sinh cấp 3: "Em chỉ đi cướp nốt lần này"
Clip: Giang hồ mang súng đòi nợ, "đụng độ" cơ động đặc nhiệm
Clip141: Tàng trữ súng, nhảy xuống sông Kim Ngưu trốn 141
Banner Thua Phat Lai Facebook Cong Ty Luat Pham Nghiem Bao Tri Thuc The Gioi Dien Toan http phobolsatv com doanhnhanbienhoa vn thuaphatlai mov mn viettutstv com
HỖ TRỢ TRỰC TUYẾN
Tranh Chấp Dân Sự
Pháp Luật Hình Sự
Kinh Doanh - Thương Mại
Dịch Vụ Pháp Lý Dành Cho Việt Kiều
Lao động - Tiền Lương - Bảo Hiểm Xã Hội
Pháp Luật Về Thuế
Sở Hữu Trí Tuệ
Đất Đai - Nhà Ở - Xây Dựng
Hôn Nhân Gia Đình
Tín Dụng - Ngân Hàng
Pháp Luật Đầu Tư
THỐNG KÊ
1 người đang đọc trang này
Số người đang online: 153
Lượt truy cập: 2700192
Kỷ lục có 1447 người đã online lúc:
29-11-2012 07:53

CÔNG TY LUẬT TNHH MTV PHẠM NGHIÊM
122/7 Trần Đình Xu, P. Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp.HCM
Tổng đài tư vấn luật: 1900 56 56 96 - 0903 342 188
Website: - Giấy phép số: 52/GP-STTTT, cấp ngày 06/07/2011
Người chịu trách nhiệm: Luật sư Phạm Công Út

Copyright © 2010 pham nghiem. All rights reserved
Designed & Developed by EMSVN