Luật mới quy định như thế nào về con dấu thương mại?

Luật mới quy định như thế nào về con dấu thương mại?

Đạo luật công ty 2014 ra đời là một cuộc cách mạng thay đổi cách nghĩ về con dấu, vốn đã ăn sâu vào tiềm thức của nhiều thế hệ công ty. Con dấu không còn “thẩm quyền pháp lý” tuyệt đối như nhiều người lầm tưởng lâu nay.

Luật mới quy định như thế nào về con dấu thương mại?
Luật mới quy định như thế nào về con dấu thương mại?

Luật mới quy định về con dấu từ ngày 1/7/2015 như thế nào?

Nội dung

1. Các công ty quyết định số lượng con dấu.

  • Các công ty có thể có nhiều con dấu chứ không chỉ có một con dấu như trước đây.
  • Tất cả các con dấu công ty phải có hình thức và nội dung giống nhau.

2. Công ty quyết định hình thức con dấu.

Các công ty có thể chọn hình dạng con dấu của họ:

  • Hình dạng: Con dấu có thể là hình tròn, hình vuông, hình tam giác, hình chữ nhật, hình thang, hình thoi, hình elip hoặc các hình đa giác khác. Con dấu có thể có hình hoa, bướm, cá hoặc chim tùy ý.
  • Màu sắc: Con dấu có thể sử dụng bất kỳ màu mực nào: xanh, đỏ, tím, vàng, cam, đen hoặc tím cho sự lãng mạn.
  • Kích thước: Con dấu có thể nhỏ bằng nắp chai bia hoặc lớn bằng cái bát.
1648399964 914 Luat moi quy dinh nhu the nao ve con dau
Thủ tục đăng ký con dấu mới và làm lại con dấu cũ

3. Công ty quyết định nội dung con dấu:

  • Ngoài nội dung bắt buộc là tên và mã số công ty, con dấu có thể có những nội dung khác.
  • Doanh nghiệp có thể thêm các nội dung như logo, khẩu hiệu hoặc các nội dung khác vào con dấu của mình miễn là không vi phạm quy định tại Điều 14 Nghị định 96/2015 / NĐ-CP.
1648399964 819 Luat moi quy dinh nhu the nao ve con dau
Con dấu phải có tên doanh nghiệp và mã số thuế rõ ràng

4. Quyết định quản lý và sử dụng con dấu:

  • Các công ty tự quyết định việc quản lý và sử dụng con dấu, không còn chịu sự quản lý của các cơ quan pháp luật như trước đây.
  • Con dấu được giữ ở đâu, đóng ở đâu và đóng như thế nào là tùy thuộc vào quyết định của công ty.
1648399964 426 Luat moi quy dinh nhu the nao ve con dau
Niêm phong biểu tượng có giá trị được công nhận trong các văn bản quy phạm pháp luật

5. Có được sử dụng con dấu của công ty cổ phần tự sản xuất không?

  • Nếu khéo tay bạn có thể tự khắc dấu hoặc thuê đơn vị khắc dấu để thực hiện.

6. Thông báo mẫu con dấu:

  • Sau khi chế tạo hoặc đặt in con dấu theo quy định, doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính để hiển thị công khai trên Cổng thông tin quốc gia về con dấu (www.danglytinhdoanh.gov.vn) .
  • Trên trang web này chúng ta cũng có thể tìm kiếm các mẫu con dấu của các công ty khác.

7. Đóng dấu trước ngày 01 tháng 7 năm 2015

  • Theo quy định về sử dụng con dấu công ty >>> Những con dấu được cấp trước ngày 01/07/2015 vẫn được sử dụng mà không cần hình thức.

8. Sửa đổi mẫu đường may.

  • Để thay con dấu mới, công ty phải khắc dấu riêng hoặc đặt làm con dấu theo quy định nêu trên và thông báo mẫu dấu đến Phòng Đăng ký công ty nơi công ty đặt trụ sở chính để công khai trên Cổng thông tin điện tử. sự đăng ký.
  • Đối với những con dấu đã làm trước ngày 01/7/2015, công ty phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan Công an nơi cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu, đồng thời thông báo về mẫu con dấu đã đăng ký thành lập công ty. trụ sở đặt trụ sở chính của công ty để hiển thị công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

9. Con dấu bị mất:

  • Trong quy chế sử dụng con dấu công ty của Luật công ty năm 2014. Trường hợp bị mất con dấu, công ty phải tự tạo con dấu riêng hoặc đóng dấu theo quy định trên và thông báo mẫu con dấu cho Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính để hiển thị công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.
  • Đối với con dấu sản xuất trước ngày 01 tháng 7 năm 2015, công ty phải đồng thời báo cáo việc mất con dấu hoặc Giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu với cơ quan Công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu con dấu.

10. Sử dụng con dấu trong giao dịch.

Các bên tham gia giao dịch đồng ý sử dụng con dấu. Ví dụ, trong quan hệ hợp đồng, các bên có thể thỏa thuận đóng dấu hoặc không.

  • Trong các mẫu hồ sơ đăng ký doanh nghiệp do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành không yêu cầu doanh nghiệp phải đóng dấu.
  • Hiện vẫn chưa có văn bản quy phạm pháp luật nào bắt buộc các công ty phải đóng dấu vào các văn bản do mình ban hành hoặc ký tên (trừ thông tư 04/2013 / TT-BNV của Bộ Nội vụ, nhưng thông tư này chưa có đối với các cơ quan nhà nước) . Do đó, nếu có con dấu trong giao dịch thì tốt, nhưng không có thì cũng tốt. Tuy nhiên, không thể bỏ thói quen sử dụng con dấu trong giao dịch.

⛔️ Các công ty không bị điều chỉnh bởi các điều khoản về Con dấu của Đạo luật Công ty:

Các tổ chức, đơn vị được thành lập theo quy định của pháp luật sau đây không áp dụng quy định về con dấu của Luật Doanh nghiệp mà thực hiện theo Nghị định 99/2016 / NĐ-CP về quản lý và sử dụng con dấu:

a) Đạo luật công chứng;
(b) Đạo luật Luật sư;
(c) Đạo luật Giám định Tư pháp;
(d) Luật Kinh doanh Bảo hiểm;
d) Luật Chứng khoán;
e) Luật Hợp tác xã.

Cần lưu ý: Với quy định này, con dấu của ngân hàng được điều chỉnh bởi luật công ty. Tuy nhiên, chưa có ngân hàng nào dám thực hiện quy định mới này. Đây cũng là lỗi của Chính phủ khi ban hành Nghị định 96/2015 / NĐ-CP.

Trả lời